blog

Me lauya yake yi?

Lalacewar ta sha wahala a hannun wani, 'yan sanda sun kama shi ko kuma son tsayawa don kare haƙƙoƙin ku: shari'o'i daban -daban waɗanda taimakon lauya ba lallai ba ne alatu da ba dole ba kuma a cikin ƙungiyoyin jama'a har ma da wajibi. Amma menene ainihin lauya yake yi kuma me yasa yake da mahimmanci ɗaukar lauya?

Tsarin shari'ar Yaren mutanen Holland cikakke ne kuma an tabbatar. Don gujewa rashin fahimta da isar da manufar doka daidai, an yi la’akari da kowane zaɓi na kalmomi kuma an sanya tsarin rikitarwa don tabbatar da wasu kariya ta doka. Rashin hasara shine sau da yawa yana da wahalar sarrafa hanya ta wannan. An horar da lauya don fassara doka kuma ya san hanyarsa ta 'daji' na doka kamar ba kowa. Ba kamar alƙali ko mai gabatar da kara na jama'a ba, lauya yana wakiltar buƙatun abokan cinikinsa. A Law & More abokin ciniki kuma mafi nasara da sakamako mai kyau ga abokin ciniki shine farkon. Amma menene ainihin lauya ke yi? Ainihin, wannan ya dogara sosai akan shari'ar da kuka shigar da lauya.

Akwai shari'o'i iri biyu da lauya zai iya fara muku: tsarin roƙo da tsarin sammaci. Game da batun dokar gudanarwa, muna aiki ta hanyar roƙon, wanda kuma za a ƙara yin bayani a cikin wannan blog ɗin. A cikin dokar aikata laifi, za ku iya karɓar sammaci kawai. Bayan haka, Hukumar gabatar da kara ta Jama’a ce kawai ke da izinin gurfanar da masu aikata laifuka. Ko da a lokacin, lauya zai iya taimaka maka wajen shigar da ƙarar, tsakanin sauran abubuwa.

Tsarin roƙo

Lokacin fara tsarin roƙo, kamar yadda sunan ya nuna, ana yin roƙo ga alƙali. Kuna iya tunanin batutuwa kamar kisan aure, rushe kwangilar aiki da sanyawa a ƙarƙashin kulawa. Dangane da lamarin, ana iya ko ba za a samu takwaransa ba. Lauya zai shirya maka roƙo wanda ya cika duk buƙatu na yau da kullun kuma zai tsara buƙatarka yadda yakamata. Idan akwai mai shaawa ko wanda ake tuhuma, lauyan ku zai kuma amsa duk wata sanarwa ta kariya.

Idan wata ƙungiya ta fara aiwatar da ƙarar kai wanda kai abokin hamayya ne ko mai shaawa, kana iya tuntuɓar lauya. Lauya zai iya taimaka maka ka ƙirƙiri bayanin kariya kuma, idan ya zama dole, shirya don sauraron magana. Yayin zaman, lauyan zai iya wakilce ku, wanda kuma zai iya daukaka kara idan ba ku yarda da hukuncin alkali ba.

Summons hanya

A duk sauran lamuran, ana fara tsarin kiran sammaci, inda ake buƙatar ra'ayin alƙali a cikin wani rikici. Sanarwar sammaci shine ainihin sammaci don bayyana a kotu; farkon hanya. Tabbas, lauyan ku yana can don yin magana da ku yayin shari'ar, amma kuma don taimaka muku kafin da bayan sauraron karar. Saduwa da lauya galibi yana farawa ne bayan karɓar sammaci ko lokacin da kake son aika da kanka. Lokacin da kuka fara aikin da kanku don haka ku masu da'awa ne, lauya ba wai kawai ya ba da shawara ko fara aikin yana da fa'ida ba, amma kuma yana rubuta sammacin da dole ne ya cika sharudda daban -daban. Kafin rubuta takardar sammacin, lauya zai iya, idan ana so, ya fara tuntuɓar ɓangarorin da ke hamayya da su a rubuce don samun mafita mai daɗi, ba tare da fara shari'ar doka ba. Idan duk da haka ya zo ga tsarin sammaci, ƙarin hulɗa da abokin hamayyar shima lauya zai kula da shi don tabbatar da cewa tsarin yana gudana cikin kwanciyar hankali. Kafin alkali ya saurari karar da baki, za a yi zagayen da aka rubuta wanda bangarorin biyu za su iya amsawa juna. Takardun da ake aikawa da dawowa galibi alkali ne ke haɗa su yayin sauraron karar. A lokuta da yawa, duk da haka, bayan an rubuta zagaye da yin sulhu, ba ya zuwa taro, ta hanyar tsari tsakanin ɓangarorin biyu. Shin shari'ar ku ta ƙare a cikin sauraro kuma ba ku yarda da hukuncin bayan sauraron ba? A wannan yanayin, shima, lauyan ku zai taimaka muku don daukaka kara idan ya cancanta.

Tsarin roko na dokar gudanarwa

Idan ba ku yarda da shawarar ƙungiyar gudanarwa (ƙungiyar gwamnati) kamar CBR ko gundumar ba, kuna iya ƙin yarda. Kuna iya samun wasiƙar ƙin yarda da wani lauya wanda ke da fa'ida game da nasarar nasarar shigar da ƙin yarda kuma wanda ya san waɗanne jayayya dole ne a gabatar. Idan kun yi rijista da ƙin yarda, jiki zai yanke shawara kan ƙin (bob). Idan ba ku yarda da wannan shawarar ba, kuna iya shigar da sanarwar daukaka kara. Wanne jiki, kamar kotu, CBb, CRvB ko RvS, dole ne a gabatar da ƙara ya dogara da shari'ar ku. Lauya zai iya taimaka maka gabatar da sanarwar roko ga hukumar da ta dace kuma, idan ya zama dole, tsara amsa ga bayanin tsaro na hukumar gudanarwa. Daga qarshe, alqali zai yanke hukunci a kan shari’ar bayan an ji ta bakin. Idan ba ku yarda da shawarar alƙali ba, har yanzu kuna iya daukaka kara a ƙarƙashin wasu yanayi.

(Subpoena) dokar laifi

A cikin Netherlands, ana tuhumar Sabis na Lauyan Jama'a da bincike da gurfanar da masu aikata laifuka. Idan ka samu sammaci daga Hukumar da ke gabatar da kara, ana tuhumar ka da aikata laifi bayan an gudanar da bincike na farko. Hayar lauya mataki ne mai hikima. Laifin laifi na iya zama mai cike da doka kuma yin nazarin takaddun yana buƙatar ƙwarewa. Lauya na iya ƙin kiran sammaci domin a iya hana sauraron magana. A mafi yawan lokuta, sauraron baka na shari'ar laifi yana faruwa a bainar jama'a. Lauya zai iya wakiltar ku mafi kyau a yayin sauraron magana. Fa'idodin shigar da lauya, misali bayan gano kurakuran da aka yi yayin binciken, na iya ƙaruwa har zuwa yanke hukunci. Idan a ƙarshe ba ku yarda da shawarar alƙali ba, kuna iya daukaka kara.

Lauya zai iya yi maka wani abu kafin ka karɓi sammaci. Lauya na iya, tsakanin wasu abubuwa, bayar da tallafi da taimako yayin tambayoyin 'yan sanda ko ba da shawara kan laifin laifi wanda ake zargin ku da shi.

Kammalawa

Kodayake zaku iya hayar lauya don fara ɗaya daga cikin hanyoyin da ke sama, lauyoyi ma zasu iya taimaka muku a wajen kotun. Misali, lauya kuma zai iya rubuta muku wasika a cikin tsarin kasuwanci. Ba wai kawai za a rubuta wasiƙa gwargwadon burinku ba wanda ke sanya yatsa a kan ciwon, amma kuma kuna samun ilimin doka game da al'amuran ku. Tare da taimakon lauya za a taimaka muku da abubuwan da kuke yi da abubuwan da ba ku yi ba kuma nasara ta fi gaskiya fiye da fata kawai.

A takaice, lauya yana ba da shawara, yin sulhu da yin kara a kan lamuran ku na doka kuma koyaushe yana aiki don amfanin abokin cinikin sa. Don mafi kyawun tsammanin, tabbas za ku amfana daga hayar lauya.

Kuna tsammanin kuna buƙatar shawarwarin ƙwararru ko taimakon shari'a daga wani lauya na musamman bayan karanta labarin a sama? Da fatan za a tuntuɓi Law & More. Law & MoreLauyoyin sun ƙware a fannoni daban-daban na doka kuma suna farin cikin taimaka muku ta tarho ko imel.

Share