Riƙe take

Mallaka ita ce mafi girman haƙƙin da mutum zai iya samu a cikin kyakkyawa, a cewar accordinga'idar Civila'idar Jama'a. Da farko dai, wannan yana nufin cewa dole ne wasu su girmama ikon mallakar wannan mutumin. Sakamakon wannan haƙƙin, ya rage ga mai shi ya tantance abin da ya faru da kayan sa. Misali, mai shi na iya yanke shawarar canja ikon mallakar alherinsa ga wani mutum ta hanyar yarjejeniyar siye. Koyaya, don ingantaccen canjin dole ne a cika wasu sharuɗɗan doka. Yanayin da ƙarshe ke canza ikon mallakar mai kyau shine isar da kyakkyawar magana, misali ta hanyar miƙa shi a zahiri ga mai siye, kuma ba biyan farashin sayan kamar yadda ake tsammani ba. A wata ma'anar, mai siye ya zama mai mallakar abu mai kyau a lokacin isar da shi.

Riƙe taken Hoto

Babu riƙe taken yarda

Musamman, abin da ke sama zai zama lamarin idan baku yarda da mai siye ba dangane da riƙe taken. Tabbas, ban da isarwa, farashin siye da kuma lokacin da dole ne mai siye ya biya shi a yarjejeniyar yarjejeniya. Koyaya, ba kamar bayarwa ba, (biyan kuɗin) farashin sayan ba ƙa'idar doka bane don canja wurin mallakar mallaka. Don haka yana yiwuwa mai siyarwar ya fara mallakar mai kayanka, ba tare da ya biya (cikakken kudin) ba. Shin mai siye ba zai biya ba bayan wannan? Don haka ba za ku iya karɓar kayanku ba kawai, misali. Bayan duk wannan, mai siye mara biyan bashi zai iya kiran ikon mallakar da aka samu akan wannan kyakkyawar kuma ana tsammanin ku girmama haƙƙin mallakarsa a cikin abin da ake magana a wannan karon. Watau, a irin wannan yanayin zaka kasance ba tare da kyautarka ko biyanka ba saboda haka hannu wofi. Hakanan ya shafi idan mai siye da niyyar biya amma kafin ainihin abin ya faru, ya fuskanci fatarar kuɗi. Wannan yanayi ne mara dadi wanda za'a iya kiyaye shi ta hanya.

Riƙe take a matsayin matakin kariya

Bayan haka, rigakafin ya fi magani. Abin da ya sa ke nan da hikima a yi amfani da damar da ake da ita. Misali, maigidan kyakkyawan zai iya yarda da mai siya cewa ikon mallakar kawai zai wuce ga mai siye idan mai sharuɗan ya cika wasu sharuɗɗa. Irin wannan yanayin na iya, misali, kuma yana da alaƙa da biyan kuɗin sayan kuma ana kiran shi riƙe taken. An tsara riƙe taken a cikin Mataki na 3:92 na Civilungiyar Civilasa ta Dutch kuma, idan an yarda, ta haka yana da tasirin cewa mai siyarwa ya kasance mai mallakar kayan ta hanyar doka har sai mai siye ya biya cikakken kuɗin da aka amince da shi don kayan. Riƙe take sannan ya zama matakin kariya: shin mai siye ya kasa biya? Ko mai siya zai gamu da fatarar kuɗi kafin ya biya mai siyarwa? A irin wannan halin, mai sayarwa na da damar kwato kayansa daga hannun masu saye sakamakon rike taken da aka kayyade. Idan mai siye bai ba da haɗin kai a cikin jigilar kayan ba, mai siyarwa na iya ci gaba da ƙwacewa da zartarwa ta hanyar doka. Saboda mai siyarwa koyaushe ya kasance mai shi, alherinsa baya fada cikin fatarar mai siye kuma ana iya da'awar daga wannan yankin. Shin yanayin biyan ya cika mai siye? Sa'annan (kawai) ikon mallakar mai kyau zai wuce ga mai siye.

Misali na riƙe taken: sayan haya

Ofaya daga cikin ma'amaloli gama gari waɗanda ɓangarorin ke amfani da riƙe taken shine sayan hayar, ko siyan, misali, mota akan saiti wanda aka tsara shi a Mataki na 7A: 1576 BW. Don haka siyan haya ya haɗa da siye da siyarwa akan kari, inda ɓangarorin suka amince cewa mallakar abin da aka siyar ba'a sayar dashi kawai ba, amma kawai ta hanyar cika yanayin cikakken biyan abin da mai saye ke bin bashi a ƙarƙashin yarjejeniyar siya. Wannan bai hada da ma'amaloli da suka shafi duk kadarorin da ba za a iya amfani da su ba da kuma mafi yawan dukiyoyin da aka yi rajista. An cire waɗannan ma'amaloli ta doka daga sayan haya. A ƙarshe, makircin sayan hayar yana nufin tare da abubuwanda aka wajabta don kare mai siye, misali, mota akan ɗaukar sayan haya da sauƙi, haka kuma mai siyarwa akan matsayi mai ƙarfi mai ƙarfi daga ɓangaren mai siye. .

Amfanin riƙe taken

Don ingantaccen aiki na riƙe taken, yana da mahimmanci a rubuce shi a rubuce. Ana iya yin wannan a cikin yarjejeniyar siye da kanta ko a cikin yarjejeniya daban daban. Koyaya, adana taken yawanci ana sanya shi cikin ƙa'idodi da halaye na gaba ɗaya. A wannan yanayin, duk da haka, dole ne a tuna cewa dole ne a cika buƙatun doka game da yanayin gaba ɗaya. Arin bayani game da cikakkun sharuɗɗa da halaye da ƙa'idodin doka da ake buƙata ana iya samun su a ɗayan shafukan yanar gizonmu na baya: Janar sharuɗɗa da halaye: abin da kuke buƙatar sani game da su.

Hakanan yana da mahimmanci a cikin yanayin tasiri cewa riƙe taken don haɗawa shima yana da inganci. Don wannan, dole ne a cika waɗannan buƙatun:

  • shari'ar dole ne ta kasance mai ƙayyadewa ko ganowa (an bayyana)
  • ba za a shigar da shari'ar cikin wata sabuwar harka ba
  • lamarin na iya zama ba a canza shi zuwa wata sabuwa ba

Bugu da ƙari, yana da mahimmanci kada a tsara tanadi game da riƙe taken da yawa sosai. An tsara ƙuntataccen riƙe taken, yayin da aka bar ƙarin haɗarin a buɗe. Idan an kawo abubuwa da yawa ga mai siyarwa, saboda haka yana da kyau, misali, shirya don mai sayarwa ya kasance mai mallakar duk abubuwan da aka kawo har sai an biya cikakken farashin sayayyar, koda kuwa an riga an biya wani ɓangare na waɗannan abubuwan ta mai siye. Hakanan ya shafi kayan mai siye da kayan da mai sayarwa ya kawo, ko kuma aƙalla ana sarrafa su. A wannan yanayin, wannan ana kiransa azaman tsawan riƙe take.

Enasashen waje ta mai siye bisa lamuran riƙe taken a matsayin muhimmiyar mahimmanci na hankali

Saboda mai siye bai riga ya mallaki mallakar ba saboda yarda da riƙe take, shi ma a zahiri ba zai iya yin wani mai doka ba. A zahiri, mai siye zai iya yin wannan ta hanyar siyar da kayan ga ɓangarorin uku, wanda shima hakan yake faruwa akai-akai. Ba zato ba tsammani, idan aka ba da alaƙa ta ciki tare da mai siyar, mai siyarwar na iya izini don canja wurin kayan. A lokuta biyun, maigidan ba zai iya kwato kayansa daga wani na uku ba. Bayan duk wannan, mai siyarwa kawai ya kayyade riƙe taken ga mai siye. Bugu da ƙari, ɓangare na uku na iya, a cikin yanayin kariya daga irin wannan iƙirarin na mai saye, ya dogara da tanadin labarin 3:86 na Civila'idar Civilasa, ko a wata ma'anar kyakkyawar imani. Wannan zai bambanta ne kawai idan wannan ɓangare na uku ya san riƙe taken tsakanin mai siye da mai siyarwa ko kuma ya san cewa al'ada ce a masana'antar a kawo kayan da aka kawo a ƙarƙashin riƙe taken kuma cewa mai siye yana da rashin kuɗi.

Riƙe take abu ne mai amfani a halal amma mai wahala. Saboda haka yana da kyau a tuntuɓi ƙwararren lauya kafin shiga cikin riƙe taken. Shin kuna ma'amala da riƙe taken ko kuwa kuna buƙatar taimako wajen tsara shi? Sannan ka tuntube Law & More. a Law & More mun fahimci cewa rashin irin wannan riƙe taken ko rikodin sa ba daidai ba na iya samun sakamako mai nisa. Lauyoyinmu kwararru ne a fannin dokar kwangila kuma suna farin cikin taimaka muku ta hanyar sirri.

Share
Law & More B.V.