Adresoshin imel da ikon GDPR. Babban Dokokin Kariyar Bayanai

A ranar 25th daga Mayu, Babban Dokokin Kare Dokar Bayar da Bayanai (GDPR) zai fara aiki. Tare da kafaffen GDPR, kare bayanan sirri yana da mahimmanci. Kamfanoni dole ne yin la'akari da ƙarin dokoki masu tsauri dangane da kariyar bayanai. Koyaya, tambayoyi daban-daban suna tasowa sakamakon saka GDPR ɗin. Ga kamfanoni, zai iya zama sananne wane irin bayanan ake la'akari da shi na sirri ne kuma ya faɗi ƙasa da ƙimar GDPR. Wannan lamari ne da adiresoshin imel: ana la'akari da adreshin imel da bayanan sirri ne? Shin kamfanonin da ke amfani da adiresoshin imel suna ƙarƙashin GDPR? Za a amsa waɗannan tambayoyin a wannan labarin.

Bayanan mutum

Don amsa tambaya ko ana la'akari da adireshin imel ko bayanan sirri, bayanan kalmar sirri suna buƙatar bayyana. An yi bayanin wannan kalmar a cikin GDPR. Dangane da labarin 4 a cikin GDPR, bayanan sirri yana nufin duk wani bayani da ya shafi mutum wanda aka sani ko gano shi. Mutumin da ake gane shi na asali mutum ne wanda za'a iya gane shi, kai tsaye ko a kaikaice, musamman dangane da mai ganowa kamar suna, lambar tantancewa, bayanan wurin ko kuma gano mai kan layi. Bayanai na mutum yana nufin mutane na halitta. Don haka, bayani game da mutanen da suka mutu ko mahaɗan doka ba a ɗaukarsu bayanan sirri bane.

Adresoshin imel da ikon GDPR

Adireshin i-mel

Yanzu da yake an ƙayyade ma'anar bayanan mutum, yana buƙatar tabbatarwa idan an ɗauki adireshin imel ɗin bayanan sirri ne. Dokar shari'ar Dutch ta nuna cewa adiresoshin imel na iya zama bayanan sirri, amma wannan ba koyaushe lamarin bane. Ya danganta ko an gano ko ba a iya sanin ɗan adam bisa ga adireshin imel ɗin. [1] Yadda mutane suka tsara adiresoshin imel nasu dole ne a yi la'akari da su don tantance ko ana iya ganin adireshin imel ɗin na bayanan mutum ne ko a'a. Yawancin mutane na halitta sun tsara adireshin imel ɗin su ta yadda za a ɗauki adireshin bayanan mutum. Wannan misali misali ne lokacin da aka tsara adireshin imel ta hanya mai zuwa: firstname.lastname@gmail.com. Wannan adireshin imel ɗin yana fallasa sunan farko da na ƙarshe na ɗan adam wanda yake amfani da adireshin. Saboda haka, ana iya gano wannan mutumin dangane da wannan adireshin imel ɗin. Adiresoshin imel waɗanda ake amfani dasu don ayyukan kasuwanci suma zasu iya ƙunsar bayanan sirri. Wannan haka lamarin yake yayin da aka tsara adireshin imel ta wannan hanya: initials.lastname@nameofcompany.com. Daga wannan adireshin imel ɗin za'a iya samo menene farkon sunayen wanda yake amfani da adireshin imel ɗin, menene sunan sa na ƙarshe kuma inda wannan mutumin yake aiki. Saboda haka, ana amfani da mutumin da ke amfani da wannan adireshin imel ɗin ya dogara da adireshin imel ɗin.

Adireshin imel ba a ɗauke shi azaman bayanan mutum ba yayin da ba za a iya gano mutum na asali daga gare ta ba. Wannan haka lamarin yake idan misali ana amfani da adireshin imel mai zuwa: puppy12@hotmail.com. Wannan adireshin imel din baya dauke da wani bayanai wanda za'a iya gano mutum na asali. Babban adiresoshin imel waɗanda kamfanoni ke amfani da su, kamar info@nameofcompany.com, ba a ɗauke su da bayanan sirri ba. Wannan adireshin imel din baya dauke da wani keɓaɓɓen bayani wanda za'a iya gano asalin ɗan adam. Bugu da ƙari, adireshin imel ɗin ba ɗan adam ne yake amfani da shi ba, amma mahaɗan doka ne. Saboda haka, ba a ɗauke shi a matsayin bayanan mutum ba. Daga dokar shari'ar Dutch za a iya kammala cewa adiresoshin imel na iya zama bayanan mutum, amma wannan ba koyaushe lamarin bane; ya dogara da tsarin adreshin imel.

Akwai babbar dama cewa za a iya gano mutane na halitta ta adireshin imel da suke amfani da shi, wanda ke sanya adiresoshin imel bayanan sirri. Domin a rarraba adireshin imel kamar bayanan sirri, ba matsala idan kamfanin a zahiri ya yi amfani da adiresoshin imel don gano masu amfani. Ko da kamfanin bai yi amfani da adiresoshin imel ba tare da manufar tantance mutane na halitta, adiresoshin imel ɗin da za a iya gano asalin mutane za su kasance bayanan sirri ne. Ba kowane haɗin fasaha ko daidaituwa tsakanin mutum da bayanai ya isa ba don sanya bayanan a matsayin bayanan sirri. Duk da haka, idan akwai yiwuwar cewa za a iya amfani da adiresoshin imel don gano masu amfani, misali don gano lokuta na zamba, ana ɗaukar adiresoshin imel ɗin bayanan sirri ne. A cikin wannan, ba matsala ko kamfanin da aka yi niyyar amfani da adiresoshin imel ɗin don wannan dalilin. Doka ta yi magana game da bayanan sirri lokacin da akwai yiwuwar za a iya amfani da bayanan don wata manufa da ke nuna mutumin halitta. [2]

Bayanan sirri na musamman

Duk da yake ana la'akari da adiresoshin imel ɗin bayanan sirri ne yawancin lokaci, ba bayanan sirri bane na musamman. Bayanan sirri na musamman shine bayanan sirri wanda ke bayyana launin fata ko asalin kabilanci, ra'ayoyin siyasa, imani na addini ko falsafa ko kasancewa memba na kasuwanci, da bayanan asali ko tarihin rayuwa. Wannan ya samo asali daga labarin 9 GDPR. Hakanan, adireshin imel ɗin ya ƙunshi ƙasa da bayanan jama'a fiye da misali adireshin gida. Zai fi wahala samun ilimin adireshin imel ɗin mutum fiye da adireshin gidansa kuma hakan ya dogara da babban ɓangare akan mai amfani da adireshin imel ɗin ko an sanya adireshin imel ɗin a bainar jama'a. Bayan haka, gano adreshin imel wanda yakamata ya kasance a ɓoye, yana da ƙarancin sakamako fiye da gano adireshin gida wanda yakamata a ɓoye. Zai fi sauƙi a canza adireshin imel fiye da adireshin gida da kuma gano adireshin imel na iya haifar da lambar lamba, yayin gano adireshin gida na iya haifar da hulɗa na sirri. [3]

Gudanar da bayanan sirri

Mun tabbatar da cewa adiresoshin imel suna la'akari da bayanan sirri ne mafi yawan lokaci. Koyaya, GDPR kawai ya shafi kamfanonin da ke keɓance bayanan mutum. Ana aiwatar da bayanan sirri game da kowane aiki dangane da bayanan sirri. Wannan an ƙara ma'anar wannan a cikin GDPR. Dangane da labarin 4 sub 2 GDPR, sarrafa bayanan sirri yana nufin kowane aiki wanda aka yi akan bayanan sirri, ko ta atomatik ko a'a. Misalai sune tarin, rakodi, tsarawa, tsarawa, adanawa da kuma amfani da bayanan sirri. Lokacin da kamfanoni suka yi ayyukan da aka ambata a sama dangane da adiresoshin imel, suna sarrafa bayanan sirri. A wannan yanayin, suna ƙarƙashin GDPR.

Kammalawa

Ba kowane adireshin imel bane ana ɗaukar bayanan sirri ne. Koyaya, ana la'akari da adiresoshin imel ɗin bayanan sirri ne yayin da suke ba da bayani game da mutum na halitta. Yawancin adiresoshin imel an tsara su ta hanyar da za a iya gano asalin mutumin da ke amfani da adireshin imel. Wannan lamari ne lokacin da adireshin imel din ya ƙunshi suna ko wurin aiki na mutum. Saboda haka, yawancin adiresoshin imel za a yi la'akari da bayanan sirri. Zai yi wahala kamfanoni su rarrabe tsakanin adireshin imel waɗanda ake ɗauka su ne bayanan sirri da adiresoshin imel waɗanda ba su da su ba, tunda wannan ya dogara gaba ɗaya akan tsarin adireshin imel ɗin. Don haka, ba shi da haɗari a faɗi cewa kamfanonin da ke aiwatar da bayanan sirri, za su haɗu da adiresoshin imel waɗanda ake ɗauka bayanan sirri ne. Wannan yana nufin cewa waɗannan kamfanonin suna ƙarƙashin GDPR kuma ya kamata su aiwatar da tsarin tsare sirri wanda ya dace da GDPR.

[1] ECLI: NL: GHAMS: 2002: AE5514.

[2] Kamerstukken II 1979/80, 25 892, 3 (MvT).

[3] ECLI: NL: GHAMS: 2002: AE5514.

Share