blog

Saki tare da yara: sadarwa babbar hanya ce

Da zarar an yanke shawara game da saki, akwai abubuwa da yawa da za a shirya kuma don haka a tattauna. Abokan rabuwa galibi suna samun kansu cikin abin birgewa, yana sanya wuya a zo ga yarjejeniyoyi masu ma'ana. Ya fi wahala idan akwai yara a ciki. Saboda 'ya' ya, kun kasance kusa ko ƙasa da ɗaure da juna har abada. Kullum kuna yin shiri tare tare. Wannan yana sanya saki tare da yara a kowane yanayi mafi nauyin sanya haraji kuma yana da babban tasiri akan yaran. Don rabuwa kamar yadda ya kamata, yana da mahimmanci ayi wadannan zabuka tare kuma kyakkyawar sadarwa tsakanin bangarorin lamari ne mai mahimmanci. Ta hanyar sadarwa mai kyau, zaku iya hana lalacewar motsin rai ga juna harma da yaranku.

Sadarwa da tsohuwar abokin ka

Mun katse dangantakar da muka fara cike da fata kuma da kyakkyawar niyya. A cikin dangantaka, galibi kuna da tsayayyen tsari wanda zaku amsawa juna a matsayin abokan zama. Saki shi ne lokacin da za a keta ta wannan hanyar. Kuma ka kalli kanka da kyau, saboda kana son yin abubuwa daban da yanzu, domin kanka amma kuma ga yayanka. Duk da haka, wasu lokuta akwai rashin jin daɗi da rashin fahimta. Tushen kowace dangantaka shine sadarwa. Idan muka kalli inda abubuwa sukai kuskure a cikin sadarwa, ya zamana cewa gazawar galibi ba ta samo asali ne daga abinda tattaunawar ta kunsa ba amma ta hanyar yadda ake faɗar abubuwa ne. Mutumin da alama bai 'fahimci' ka ba kuma kafin ka ankara sai ka sake tsintar kanka a cikin tsohuwar tarkon. Yarda da aiwatar da saki babban aiki ne mai wahala kansa. Saboda rashin kyawun sadarwa tsakanin tsoffin abokan, yaran na iya haɓaka har ma da matsalolin halayyar mutum.

Illar saki a kan yara

Saki saki lamari ne mai raɗaɗi wanda sau da yawa yakan kasance tare da rikici. Wannan na iya shafar abokiyar zama ta jiki da hankali, har ma da yara. Mafi yawan illolin da saki yake haifarwa ga yara shine girman kai, matsalolin ɗabi'a, damuwa da kuma baƙin ciki. Lokacin da saki ya kasance mai rikici da rikitarwa, sakamakon yaran ma yana da girma. Inganta amintaccen haɗe tare da iyaye babban ci gaban aiki ne ga ƙananan yara. Amintaccen haɗe-haɗe yana buƙatar yanayi mai kyau, kamar uwa mai wadatarwa wanda ke ba da zaman lafiya, tsaro, kwanciyar hankali da amincewa. Waɗannan sharuɗɗan suna cikin matsi yayin da bayan saki. Yayin rabuwa, yana da mahimmanci yara ƙanana su sami damar ci gaba da haɗin kai da iyayensu. Amincewa da iyaye tare da iyaye shine mahimmanci anan. Haɗin haɗi mara tsaro na iya haifar da rage yarda da kai, rage ƙarfin hali da matsalolin halayya. Yara ma galibi suna fuskantar rabuwa a matsayin halin damuwa wanda ba za su iya sarrafawa ko tasiri ba. A cikin yanayin damuwa mai wuyar shawowa, yara za su yi ƙoƙari su yi watsi da ko musanta matsalar har ma su ɗauki halin damuwa bayan damuwa. Har ila yau damuwa na iya haifar da rikice-rikice na aminci. Aminci shine dangantakar ɗabi'a tsakanin iyaye da ɗa wanda ya taso yayin haihuwa inda yaro kusan koyaushe yana biyayya ga iyayensa duka. A cikin rikice-rikice na aminci, ɗayan ko iyayen na iya dogaro ga ɗansu. A cikin rikitarwa mai rikitarwa, wasu lokuta iyaye suna iya tilasta ɗansu ya zaɓi. Wannan yana haifar da rikici na ciki a cikin yaron, wanda a dabi'ance yake son ya kasance mai aminci ga iyayensa biyu. Samun zaɓi aiki ne mara fata ga yaro kuma yakan haifar masa da ƙoƙari ya zaɓi tsakanin iyayen biyu. Yana iya zama cewa yaro ya dawo gida wurin uwarsa daga ƙarshen mako tare da mahaifinsa ya ce wa mahaifin cewa yana da kyau ƙwarai, amma ga uwar abin da ban tsoro sosai. Nazarin ya nuna cewa yana da muhimmanci yaro ya sami amincewar iyayensa ɗaya don ya more rayuwa tare da ɗayan. A wasu rabuwar aure, yana iya faruwa har yaro ya ɗauka cewa shi ne ko kuma an ɗora masa alhakin iyayen ne. An yi kira ga yaro (kuma / ko ji) don ɗaukar kulawa mara kyau. Abubuwan da aka ambata a sama suna da yawa a cikin saki na iyaye inda akwai rashin tattaunawa da tashin hankali tsakanin iyayen.

Hana saki

A matsayinka na iyaye kana son abu mafi kyau ga yaronka, don haka wannan kawai shine dalili don guje wa matsalolin sadarwa. A ƙasa, muna ba da shawarwari da yawa don tabbatar da cewa kuna ci gaba da sadarwa da kyau tare da tsohon abokin tarayyarku yayin mawuyacin lokacin rabuwar ku:

  • Yana da mahimmanci a ci gaba da ganin juna da kuma tattaunawa ido-da-ido. Yi ƙoƙarin kauce wa yanke shawara mai wahala ta hanyar WhatsApp ko kiran waya.
  • Saurari ɗayan (amma kalli kan ka!) Saurari saurayin da kyau kuma ka mai da martani ga abin da shi ko ita kawai suka faɗa. Kada ku shigo da abubuwan da basu dace da wannan tattaunawar ba.
  • Koyaushe kokarin kasancewa cikin nutsuwa da girmama juna. Idan kun lura motsin zuciyarku yana tashi yayin tattaunawar, dakatar da shi domin ku ci gaba da nutsuwa daga baya.
  • Idan kai tsaye ka ajiye dukkan bukatun ka akan tebur yayin tattaunawa, wannan na iya sanyaya gwiwar abokin ka. Saboda haka, yi ƙoƙari ku natsu ku yanke shawara game da abubuwa ɗaya bayan ɗaya.
  • Duk lokacin da kuka tattauna wani batu, koyaushe kuyi ƙoƙari don tsoffin abokin aikinku su amsa kuma suyi magana. Wannan zai baku damar fahimtar abin da tsohon abokin tarayyarku yake tunani game da batun.
  • A cikin tattaunawar, yi ƙoƙarin yin abubuwa maimakon yin biris da abubuwan da kuka taɓa yin abokiyar zama. Za ku ga cewa tare da kyakkyawan hali zaku sami tattaunawa mafi kyau.
  • Don taimakawa tattaunawar tare, yana da kyau a guji rufaffiyar kalmomin kamar 'koyaushe' da 'ba'. Wannan hanyar, kuna ci gaba da tattaunawa ta buɗe kuma kuna iya ci gaba da yin tattaunawa mai kyau.
  • Tabbatar kun shiga tattaunawar da kyau. Wannan ya hada da yin tunani game da abubuwan da zasu iya zama maka rikitarwa.
  • Yarda cewa ya kamata a bayyana fushin kai tsaye, kuma kada a sanya shi cikin kwalba.
  • Yi magana game da tattaunawar da kuka yi da mutanen da ke kusa da ku. Wannan hanyar kuna da mafita don motsin zuciyar ku kuma zasu iya taimaka muku sanya abubuwa cikin hangen nesa ko ba ku ƙarin shawarwari don tattaunawar gaba.

Support

Akwai hanyoyi daban-daban na taimako da za a iya samu lokacin da saki ya yi wuya, banda goyon bayan lauya da / ko mai shiga tsakani. Misali, zaku iya neman tallafi daga mutanen da ke kusa da ku, ma'aikatan zamantakewar ku ko kuma sauran masu fama da cutar. Idan ya zo ga tallafawa yara, akwai ƙungiyoyin sa kai da ayyukan matasa waɗanda zasu iya ba da jagoranci. Yin magana game da zaɓuɓɓuka masu wahala suna ba da kwanciyar hankali, tsabta kuma tana ba da gudummawa ga halaye masu kyau.

Kullewa da madanni

Cewa bukatun yara yakamata ya zo da farko alama ce ta kai tsaye, sabili da haka bai cancanci ambata ba. Amma yana iya zama maɓalli mai mahimmanci idan ba za ku iya yin aiki tare ba: ku yi tunanin abin da yara za su so? Wannan ya daidaita tattaunawa da yawa. Gane tsarin da kuka shiga tare shine matakin farko na dakatar dashi. Yadda za a dakatar da irin wannan tsarin ba lamari ne mai sauki ba: wannan babban wasa ne kuma yana bukatar ku, a matsayinku na mahaifi, ku kalli abin da ake buƙata don yara da kuma inda motsin zuciyarku ya samo asali yayin saduwa da tsohon abokinku. Hanya mafi sauri zuwa nan gaba ita ce gane abin da ke damun ku kuma ku kuskura ku yiwa kanku tambayar da ke haifar muku da kullewa kuma ba za ku iya sake tattaunawa da hankali tare da ɗayan iyayen ba. Kuma wannan shine yawanci inda maɓallin ke ƙasa.

Shin kuna shirin saki kuma kuna so ku shirya komai kamar yadda yakamata don yaranku? Ko kuma har yanzu kuna da matsaloli bayan saki? Kada ku yi jinkirin tuntuɓar lauyoyin kashe aure of Law & More. Za mu yi farin cikin ba ku shawara da kuma taimaka muku.

Share