Rashin darektan kamfanin

Wani lokacin yakan faru da cewa an kori direktan kamfanin. Hanyar korar daraktan na iya faruwa ya dogara da matsayin sa na shari'a. Za'a iya bambance nau'ikan daraktoci guda biyu a cikin kamfani: ƙa'idojin doka da daraktoci.

Bambanci

A darektan ƙungiyar yana da matsayi na musamman na doka tsakanin kamfani. A hannu guda, shi babban jami'in kamfanin ne, wanda Babban Taro ne na Masu Raba hannun ko kuma Babban Kwamitin Kulawa bisa doka ko labaran kungiyar kuma an ba shi izini don wakilcin kamfanin. A gefe guda, an nada shi a matsayin ma'aikacin kamfanin dangane da kwangilar aikin yi. Ma'aikacin haƙƙin ƙa'idar aiki ne kamfanin yake ɗaukar sa, amma ba ma'aikaci bane "na al'ada".

Rashin darektan kamfanin

Ba kamar direktan ƙungiyar ba, a direktan ma'ana ba darektan hukuma bane kuma shi darekta ne kawai domin wannan shine sunan matsayinsa. Sau da yawa ana kiran daraktan ma'anar “manaja” ko “mataimakin shugaban kasa.” Babban Taro na Masu Rarraba ko kuma Babban Ofishin Kulawa kuma ba a ba shi izinin wakilcin kamfanin kai tsaye ba. Zai iya samun izini don wannan. Ana zartar da daraktan kwatancen wanda yake aiki kuma sabili da haka, "talakawa" ma'aikacin kamfanin.

Hanyar sallama

Ga wani darektan ƙungiyar da za a kore shi bisa doka, duka kamfanoni da na aikin sa dole ne a dakatar da shi.

Don dakatar da haɗin gwiwar kamfanoni, shawarar da ta dace ta hanyar halartar Babban Taro na masu hannun jari ko kuma Hukumar Kulawa sun isa. Bayan wannan, ta hanyar doka, kowane jami'in haƙƙin na doka na iya dakatar da shi ko yaushe kuma wata hukuma da ke da izinin nada. Kafin sallamar daraktan, dole ne a nemi shawara daga Majalisar Ayyuka. Bugu da kari, kamfanin dole ne ya sami dalilai na korar, kamar dalilan kasuwanci da tattalin arziki da ke sa matsayin ya zama mai sabani, huldar kasuwanci da ta lalace tare da masu hannun jari ko kuma gazawar darektan don aiki. A ƙarshe, dole ne a bi waɗannan ka'idodi na yau da kullun a cikin shari'ar sallama a ƙarƙashin dokar kamfanoni: ingantaccen taro na Babban Taro na masu hannun jari, da yiwuwar darektan ya ji ta Babban Taron mahalarta da kuma ba da shawara ga Babban Taro na Masu hannun jari game da sallama yanke shawara.

Don dakatar da dangantakar neman aiki, kamfani yakamata ya sami dalilai na yin watsi da aiki kuma UWV ko kotu zata yanke hukunci ko irin wannan yanayin mai ma'ana yana nan. Kawai sai mai aiki ya kare da kwangilar aiki tare da ma'aikaci. Koyaya, banda wannan hanya ta shafi daraktan ƙa'idar aiki. Kodayake ana buƙatar maƙasudin dalili don sallamawar daraktan ƙungiyar, gwajin sallama na hanawa ba ya amfani. Don haka, batun farawa ga daraktan ka’ida shi ne, bisa manufa, dakatar da alakar kamfaninsa shi ma yana haifar da dakatar da alakar aikinsa, sai dai idan an soke takunkumi ko wasu yarjejeniyoyi.

Ba kamar ƙungiyar direktoci ba, a direktan ma'ana ma'aikaci ne kawai. Wannan yana nuna cewa ka'idodin sallama na 'al'ada' sun shafi shi don haka yana jin daɗin kariya mafi kyau game da sallama fiye da darektan ƙungiyar. Dalilan da dole ne mai aikin ya ci gaba da sallamarsa, a game da batun daraktan lamari, an gwada shi a gaba. Lokacin da kamfani yake so ya kori daraktan ma'anar, waɗannan halaye masu zuwa zasu yiwu:

  • sallama ta hanyar yarda
  • sallama ta hanyar sallama sallama daga UWV
  • sallama nan da nan
  • Kotun yanki ta sallame shi

'Yan adawa kan korar su

Idan kamfani ba shi da wani dalili na yin watsi da shi, daraktan ƙungiyar na iya neman babban diyya na adalci, amma, ba kamar daraktan mai mulki ba, ba zai iya neman a maido da kwangilar aikin ba. Bugu da kari, kamar ma'aikaci ne na yau da kullun, daraktan ka'idojin ya cancanci biyan canji. Saboda matsayinsa na musamman kuma ya saɓa wa matsayin babban darektan mai ba da gudummawa, daraktan ƙungiyar zai iya yin tsayayya da shawarar korar ta fannoni masu ma'ana da kuma dalilai masu ma'ana.

Tushen dalilai na nuna gaskiyar korar tata. Daraktan na iya yin jayayya cewa dole ne a soke hukuncin sallama saboda saba wa gaskiya da adalci saboda abin da aka gindaya na doka game da dakatar da yarjejeniyar aiki da abin da bangarorin suka amince da shi. Koyaya, irin wannan muhawara daga ƙungiyar ƙwallon kafa ba da wuya ta kai ga nasara ba. Kira ga yiwuwar gurɓataccen hukunci na yanke hukuncin sallama galibi yana da damar samun nasara a gare shi.

Takaddun hujjoji sun shafi tsarin yanke hukunci a cikin Babban taron masu ruwa da tsaki. Idan ya bijiro da cewa ba a bi ƙa’idojin aiki na yau da kullun ba, kuskure na yau da kullun na iya haifar da sokewa ko soke hukuncin Babban taron masu ruwa da tsaki. Sakamakon haka, ana iya ɗaukar daraktan haƙƙin ƙa'idar aiki bai taɓa yin watsi da shi ba kuma ƙila kamfanin na iya fuskantar barazanar ƙarar albashi. Don hana wannan, saboda haka yana da mahimmanci a cika madaidaitan buƙatun na korar yanke hukunci.

At Law & More, mun fahimci cewa korar darakta na iya yin babban tasiri ga kamfanin da kuma daraktan da kansa. Wannan shine dalilin da ya sa muke ci gaba da tsarin mutum da ingantaccen aiki. Lauyoyinmu kwararru ne a fagen aiki da kuma na kamfanoni kuma saboda haka suna iya ba ku goyon bayan doka yayin wannan aikin. Kuna son wannan? Ko kuna da wasu tambayoyi? Sannan a tuntube Law & More.

Share
Law & More B.V.